![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjCddDIji7AGkco2QZRPFzczms1-Xtgpmt0oUGX1BRbyd7XNnTPuemTMTykCyhlL8bJu46zluNYa9VG5ZI9Fn-IPDPXutFFGqt-SU_xh79tp6_YT2ORrUaPKHNiWlBS8nyaA70gg3fp3t8/s1600/24783_337634416950_4835289_n.jpg) |
เจ้าของบ้านชื่อ Hiromi ใครสนใจไปพักคลิ๊กที่ชื่อได้เลย |
Japan Trip 16-24 Feb, 2010
พักโฮมสเตย์ที่ญี่ปุ่น
หลังจากลงเครื่องมาเราก็นั่งรถไฟฟ้าหลายต่อมากกว่าจะถึงโฮมสเตย์ที่จองไว้อยู่แถวโทชิมาเอน ตอนนั่งรถไฟเจอพี่คนไทยเขาใจดีพาเรานั่งรถไฟแถมช่วยบอกทาง แถมชวนไปเที่ยวบ้านแกด้วย พี่เขามาส่งได้ครึ่งทางก็ต้องแยกกัน เราไปต่อเองเดินไปหลงทางอีก อากาศหนาวมากต้องแวะซื้อถุงมือ พออุ่นขึ้นมานิดนึงไม่รู้เอายังไงต่อดี มองเห็นบุรุษไปรษณีย์ก็เดินไปถามเขา พี่เขาใจดีมากเดินมาส่งมาชี้บอกทางอย่างละเอียด เฮ้ย แค่ถามทางทำไมพี่เขาจริงจังอย่างงี้วะ รู้สึกประทับใจกับน้ำใจของคนญี่ปุ่นมาก
เดินมาขึ้นรถไฟต่อ ปกติมันไม่ใช่เรื่องยากแต่สถานีโทชิมาเอนเนี่ยมันอยู่ท้ายๆของสายนี้ รถไฟที่จะไปต้องดูว่าไปซ้ายหรือขวา ครั้งแรกขึ้นผิดต้องย้อนกลับมาใหม่ (นึกภาพตามสองคนเดินหนาวๆกระเป๋าใบโตๆยังหาที่พักไม่เจอ) ครั้งที่สองถามคนแถวนั้นอีกทีถึงไปถูก
มาเจอเจ้าบ้านสาวสวยเราก็หายเหนื่อยไปเลย ที่พักเป็นอพาร์ทเมนท์ขนาด 3 ห้องนอน แต่ละห้องก็เล็กๆตามขนาดพื้นที่ มีห้องน้ำ ห้องรับแขกซึ่งเป็นที่กินข้าวด้วยในตัว กับมีครัวขนาดจิ๋วแต่ทำได้ทุกอย่าง เราก็ทึ่งในการจัดสรรพื้นที่ของเขาคือมันแคบอยู่แล้ว พี่ก็ยังเอามาทำโฮมสเตย์ให้แขกมาพักได้อีก โดยมากเขาจะรับแต่ผู้หญิง แต่นี่เห็นว่าเป็นแฟนกันเขาเลยโอเค
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhla7_S3RNCUQ3jaXUsb9a78cu-zjqmU2B-iyY7in8KwIJRQUJJz6skpc25OIyub4D63eZDeCo4c7jt4NlQYozV3P7htVTSMuBjkf8mbaC0UAy0Rywb70paKL2jtJklLxXuJZYQYBpE5-A/s1600/24783_337634511950_6240991_n.jpg) |
คุณแม่ของฮิโรมิ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjivEsm_3zk4oIyP0Ng6DKs0IlqSKiUT4bDid30aPcfOWrtNi056SKk8qLcbgx3UhgnLrJNUBEorEyK2_rm44NO3-ogJsj4AglLeWcYA5YX1UuDLIgJYLQbp5Uh06offx5mk34WZl19XZg/s1600/24783_337634486950_2391506_n.jpg) |
ลูกสาวชื่ออายะจัง |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEghMSK4-n2jzj_BUa9XsxsPU5-pDG-oVEX2FI2jWk6YLZ8JOll2Pcyu48hQ5hK5SmLURKQWyDIr-c2eFx6YMp3ZdFxvFI-oLv2Op-d-ekSSUTLlO1ceDnkiQQTkPbepnhzSRDhfzVgV6bM/s1600/24783_337640431950_4107766_n.jpg) |
ปาร์ตี้ซูชิต้อนรับแขกจากเมืองไทย |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi850pYG8-NNIIaG3kl7_SyrLCT6GWKjnNs5MaTSU6QSJyyID49ugnilUG1DcG0ZJ6_k42UJn4aWUwaQ_sLLyflrr4XSVBYo-0e84inx9WX2eolcORK3ywnn35LDdKq-g10K-aYq4y-zco/s1600/24783_337640466950_8169784_n.jpg) |
คัมปายยยย |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgib39nDSQkz5lsgX9v2x0Vom-cx8DT_vwLSNnSafljI8_qZw1BZJ_JqbUM2Hnf_I-vg7wKhT0J6yho0T7__XJW_KOpuwErjPTjeDUymAlFyV9FflzRLCy86BMl4hTlVvqObwXbHam3V_4/s1600/24783_337493256950_5704149_n.jpg) |
กลางคืนออกมาเดินเล่นแถวบ้านมีร้านน่ารักๆหลายร้าน |