![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhW4W2ALDgfEYcefIhVtMwDNpHywXJ8r3_4XQZtQEfThyphenhyphenDYB2bDrLTs3oK2bdht_8CtpqLBArxLM-aN0vsCYfq2PN9HMFTUo7YzX9kcZGcY1TzT1IkijCegZtrlaynP9zaZt9FRnFDq0MU/s640/cover_somkiat.jpg) |
คอกาแฟตัวจริงต้องไม่พลาดร้านนี้ |
30 มิถุนายน 2559
Somkiat Cafe
เลขที่ 20 ม. 13 บ้านสันลมจอย ซอยข้างโรงเรียนบ้านโป่งน้อย ตำบลสุเทพ อ.เมือง จ.เชียงใหม่
โทร. 087-0427666
Fan Page: Somkiat Cafe
สาบานว่าไม่ได้เป็นคอกาแฟอะไรมากมายนัก เมื่อก่อนเคยกินกาแฟเยอะมาก กำลังศึกษาเริ่มจะเข้าลึกเหมือนเรื่องไวน์ ทั้งบอดี้ อโรม่าอะไรพวกนั้น แต่ก็เกิดเหตุให้เป็นกรดไหลย้อนไปซะก่อน อาการของเราคือถ้ากินกาแฟปุ๊ปจะกำเริบทันที ทั้งมวนท้อง เรอ ลมตีขึ้น สะอึก แสบคอ อยากอ้วก น้ำมูกน้ำตาจะไหล อาการเหล่านี้มาครบถ้ากินกาแฟ ก็เลยต้องหยุดดื่มไปหลายปี ระหว่างที่หยุดดื่มอาการเหล่านี้ก็ทุเลาลง เราเลยต้องโบกมือลากาแฟไปโดยปริยาย
มาปีนี้อาการเริ่มดี เราเลยพอจิบกาแฟได้บ้างเล็กน้อย แลกกับอาการกำเริบนิดๆ เช้านี้ก่อนมาร้านสมเกียรติเรากินกาแฟจากบ้านมาแล้วหนึ่งแก้ว แต่พอมาถึงร้านเราได้กลิ่นหอมกับลายแสนสวยคมกริบของเจ้าลาเต้แก้วโปรดเข้าเราต้องยอมแพ้ จัดไปอีกหนึ่งแก้ว คือคาดว่าวันนี้กรดไหลย้อนทั้งวันก็ยอม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiGmgedtxoRwD73F0cyZvDIVvZaYiSC4lGEE0eZOmAKiww2UpujowC81rRAzwlZN1_PYNnvixx5A28GEtVu1i1HWwVeuxTt5Mhu2KN_icQ8FtpVJUytMyOsPqLo3GlYhCEQMw8BFrSNw5I/s640/IMG_1729.jpg) |
นี่คือ ลาเต้ แก้วที่ว่าราคา 50 บาท สวยหอมงดงามมาก |
ร้านเป็นยังไงบ้าง
Somkiat Cafe ตั้งอยู่ในซอยข้างวัดโป่งน้อย คือเจอวัดโป่งน้อยหันหน้าเข้าหาวัดจะมีซอยอยู่ข้างๆ เข้าซอยนั่นตรงมาเรื่อยๆขึ้นเนินไปทางซ้ายก็จะเจอกับร้านอยู่ทางขวามือ จะนิยามร้านว่ายังไงดีคือ ส่วนตัวเราคิดว่ามันคือ Minimal + Loft + Jungle Style คือมันก็มีดีไซน์เรียบง่ายดุดันนิดๆแถมอยู่ในป่าอีกเล็กน้อย ป้ายหน้าร้านชัดเจน บรรยากาศน่านั่งทีเดียว สถานที่กว้างขวางดีงาม เอาเด็กลูกหลานมาวิ่งเล่นได้สบาย มีห้องประชุมขนาด 8-10 คน ร้านบอกว่าใช้ได้เลยไม่คิดเงิน แต่ถ้าจะให้คิดก็จะคิดครึ่งวัน 1000 บาท เต็มวัน 2000 บาท สรุป ไปใช้เลยเขาไม่คิดเงิน โอเค จบนะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiKiDWE6VdoTJ3i3xO4eIynxiElqPDOfsOb6ZvOd4AteTYrcUFCUwxhDJLX5lhh_-CT_HFEXpKgwWYqzCPru7mx7NaoDP-1mjcGAjlpGO367PrwscCR9s5sz2FoQeJpDF4qoeLOITtxnUI/s640/IMG_1705.jpg) |
หน้าร้านสมเกียรติร่มรื่นดี |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjO7Ev-HPw0vf5T9szgWxY4VRRiGaVKHV-L3sm7C4efVQJT8g4ErMeRqfrTs3tYgpuI8B0pJ_CYjU3RjDhBw-WEcNtJ5zWWmlvIjjSPKUrVY6IV9rQU897CVYaFDQR_BvMO-ga9cNj5mgI/s640/IMG_1715.jpg) |
ด้านในโล่งกว้างขวาง แน่นอนว่า Free WiFi ฟรีปลั๊กไฟ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgfNTAuxORVs0Ko6CQhYQv83cM_odpm4HLMoLJXUGHOViIqOAALruxLYHKBaVM4Gl48_49YxP3Idlv7zIpWM-jp2ikglpKnYP1BJR4yawhhgGzHtyHSrVR75ks7T3XBnMepeeFF3BZGrdw/s640/IMG_1714.jpg) |
ที่นั่งด้านนอกร้าน |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhfFHwyA7OpnjRuxZco2tGKx49wLPaL5HO6vQimuyM6hUjnUTzoLNv9SoWPY1L2Ec_pyQxhLcAA0FpKb1dvZjHp3aMtL0vD2PWizupghUb-JDexSuAaGQpfdtrULFOpNreLmRylh9QAwhs/s640/IMG_1752.jpg) |
ห้องประชุมติดแอร์ มีจอให้เผื่อต้องใช้ present งาน |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi6MzwBuJsM_hmA4IJYA5Hz6M5SJbKzOnt7h5CyYLKDuC9IGnbH_3JzR7fv_VoL5cppYkKfB_mCV0r_7fxdqKj5evx4y9C1uj-DgZQREZM_Tbls9h0jcYOpnuKFrWx9OX5Spumf_rmdmUs/s640/IMG_1747.jpg) |
โลโก้ร้านพี่สมเกียรติเขาติดอยู่ทั่วร้าน เท่มั้ยล่ะ |
อาหารเครื่องดื่มเป็นยังไง
ร้าน Somkiat Cafe นี่เขามีประวัติ ย้ายร้านมาสามครั้งแล้ว ตั้งแต่ร้านศิริมังคลาจารย์ ย้ายมาแถวร่ำเปิง จนสุดท้ายย้ายมาในซอยวัดโป่งน้อย สองร้านแรกขายกาแฟอย่างเดียว พอมาร้านที่สามมีขายอาหารมังสวิรัติเพิ่มด้วยเพราะพี่เขาเป็นคนกินมังฯ แต่เดี๋ยวๆๆไม่ใช่มังฯแบบจืดๆนะ ของเขาเป็นมังฯแบบอร่อยเลยแหละ เราลองก๋วยเตี๋ยวคั่วเห็ดหอมมาแล้ว ตอนแรกก็เฉยๆนะเพราะอาหารมังฯที่เคยกินส่วนมากจะจืดๆแต่อันนี้ไม่เลย คือกะชิมนิดเดียวแต่พี่ล่อจนเกลี้ยงจานเลยฮะ
ส่วนกาแฟเราลองไปสองอย่างคือ ลาเต้ กับกาแฟเย็นชื่อยาวมากคือ Somkiat Style Iced Black Coffee จัดว่าเด็ดทั้งคู่ ลาเต้คือฟองอย่างเนียน ลวดลายบอกแล้วว่าอย่างคม บาริสต้า (พี่ผู้หญิง) เขาไม่ธรรมดา ส่วนกาแฟเย็นมีกลิ่นเปลือกมะนาวชัดเจนสมเป็นเมนู Signature ราคา 50 บาททั้งสองแก้ว คอกาแฟต้องลองจัดไปเถอะไม่ผิดหวัง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhz9GLPKQTwz09jAx8wyipgwWeKm1F1OLeEcmKI5O64V8P-YdOxaB4BzZ-_f78-L7O7mNR0pnTPsPEkvRzMxnZGhMv3G6oVvBOZevUt9Jkrqw66_Ali5qiY6k47tezsmyBWG1wiIspG8_E/s640/IMG_1721.jpg) |
ลาเต้แก้วนี้พี่ต้องขอสอง ยอมเป็นกรดไหลย้อนกำเริบเลยทีเดียว |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiB1Hx1hlxb0ZBrQRdoZI3JWiCW9efqODdQVZ0gAwhCMlcMk9XrY8UuI1svnrlIuFHHzGo0g5Vs7VeDg8IpWfgZZkudpKEZGr0UK8lJJCXjT6hMIV28XoqN6_6BMde8BINIx7-vrcEHdpA/s640/IMG_1741.jpg) |
เมนูเฉพาะของร้าน Somkiat Style Iced Black Coffee |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjJWu5qa8ACApNvIGvH8eCAh57Uy5D1bw8m98kHMcezvI8cMwGjnMuOJYS8_TiG19DjvrYCTCMSFQwn8lsJDLgfjGmCYbPTz7HjP2Pv6OLXINkyyE2xiP_5pNkiGt30nsHA1gcPJsOWbv4/s640/IMG_1773.jpg) |
ก๋วยเตี๋ยวคั่วเห็ดหอม 50 บาท |
สรุปว่า
เป็นอีกหนึ่งร้านกาแฟน่าสนใจในย่านซอยวัดอุโมงค์ วัดร่ำเปิง วัดโป่งน้อย ที่มีร้านกาแฟนับนิ้วรวมกันแล้วไม่น่าจะต่ำกว่า 30 ร้าน โอเคร้านอาจอยู่ไกลกว่าร้านอื่นไปนิดแถมต้องเข้าซอยไปอีกหน่อย แต่แลกกับบรรยากาศ ความเป็นส่วนตัว ความร่มรื่น ที่จอดรถสะดวกสบาย ผู้คนไม่พลุกพล่าน เหมาะกับการนั่งทำงาน อ่านหนังสือ ปล่อยตัวสบายๆไปกับกลิ่นกาแฟหอมๆแล้วล่ะก็จัดว่า คุ้มค่าคุ้มราคา ไม่น้อยเลยทีเดียว