ปัญหาใหญ่ของนักท่องเที่ยวที่อยากมาท่องราตรีย่านนิมมานเหมินท์คือ จะไปร้านไหนดีเลือกไม่ถูกเพราะมีร้านเยอะมาก และต่อให้เลือกร้านได้แล้วก็ยังไม่รู้อีกว่าร้านไหนควรไปก่อนหลัง ไม่สามารถจัดลำดับได้เพราะขาดประสบการณ์ ปัญหานี้จะหมดไปเพราะเราได้ลองจัดลำดับและเลือกร้านมาให้ท่านแล้ว ย้ำว่านี่คือตัวอย่างเท่านั้น มีร้านอีกนับร้อยที่ท่านสามารถนำไปปรับใช้ให้เหมาะกับ Lifestyle ของท่านเอง
1. นั่งจิบ Cocktail ชมพระอาทิตย์ตกดินเก๋ๆ ที่ The Rooftop Bar, Hotel Yayee
ที่ตั้ง: ซอยสายน้ำผึ้ง นิมมานฯ17
เริ่มต้นสวยๆตอนหัวค่ำด้วยเครื่องดื่มเบาๆบรรยากาศดี เพื่อให้ค่ำคืนนี้น่าประทับใจ กับชั้นดาดฟ้าโรงแรมยาหยี (คนนอกไปใช้บริการได้) วิวตรงนี้เทพจริงอะไรจริง ดื่มสักเล็กน้อยพอแก้มเริ่มแดงก็ได้เวลาออกเดินทางต่อ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhcjSXsc314k9moSAsL8JFOHyXjFGiFLYKYO9ioUXRIv7R79Cql8-fJgt2TUeHkvqR3EIimprkeK1EuGeaCwN2yncRGS1nloeBfrGMimbbeOuT5aUldqDaVQcx9rPVnnEIctBhBONjhnkQ/s1600/FullSizeRender.jpg) |
พระอาทิตย์ตกดินหลังดอยสุเทพ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgOzs1u-swOfHOf0GgPiAdAo4_1b1u8B2lrNDhbJ5pv7F8Zh6cXjPeMGf82qLjYjOvuLsHR8B8ia-k18lMOleHVK1yM-oTSyIHhzHFWLk7zImscOfuUAmrhn5chr58s9Gd0TODaOKKRqsU/s1600/IMG_3833.JPG) |
Ananda's Flyboy เห็นสีแบบนี้แรงเอาเรื่องเหมือนกัน |
2. พอเริ่มมืด ก่อนสองทุ่มครึ่ง มาต่อที่ Cafe' CMBC
ที่ตั้ง: กลางซอยนิมมานฯ17
ร้านเล็กๆแห่งนี้เป็นร้านฟังเพลงชิลๆ มีดีเจเปิดแผ่น แต่ไม่ใช่เพลงเต้นรำอึกทึกโหวกเหวกแต่เป็นเพลงเบาๆไม่หนวกหู เหมาะนั่งคุยกัน นั่งกดโทรศัพท์เล่นเพลินๆ ร้านนี้แอร์เย็นดี ฟรี WiFi ก่อนสองทุ่มครึ่งชอบมีเซอร์ไพรส์เสมอๆ ต้องหมั่นสอบถามน้องพนักงาน
*CMBC ย่อมาจากอะไรเราก็ยังไม่รู้เลย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhVItuNk_WIDLVYEsva0ExtDT1JroHDh0JhjbSdciPla2Y6p49m7X8CwenzKRYwCFvglcnTLRGDgw8_PItx3mRC3vItib910_B7oAML1zucg74PnKOodCuyq5VQ_e1Z4_OZM2fxscbuhJA/s1600/Screen+Shot+2558-11-13+at+9.42.36+AM.png) |
รูปนี้เป็นรูปจากร้านเก่าที่อยู่แถวตลาดสมเพชร |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgrbQsivpfPwBxK6jKlBrWQVTpJ3byEfvX3Of_ebgv51Zj_ziUaIxaitAYHsb_iZauNu4s8LXrWq9aPODiSfIoo-WlgKbF8nSExxTDo80F1s5ziaYZ-F3BoRv-5PRu07YTh0MbTl9yGwOE/s1600/Screen+Shot+2558-11-13+at+9.42.26+AM.png) |
มีดีเจเปิดแผ่นให้ฟัง สนุกดีไปอีกแบบ |
3. เดินเล่นแวะซื้อปลาหมึกปิ้งตรงข้ามร้านกุ้งเต้นนิมมาน
ร้านนี้เราไม่ได้นั่ง มองเข้าไปเห็นคนเยอะมาก สอบถามได้ความว่าร้านกุ้งเต้นนิมมานแบ่งออกเป็นสามโซน คือขายนม ขายอาหาร และขายเครื่องดื่ม โดยแชร์เสียงเพลงร่วมกัน ที่สำคัญราคาไม่แพงจึงมีน้องๆหน้าอ่อนมานั่งกันเยอะ ฝั่งตรงข้ามเป็นรถพ่วงขายปลาหมึกปิ้งกลิ่นฉุย มีนักท่องเที่ยวทั้งไทยและจีนรุมซื้อไม่ขาดสาย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi6DDXdE5Z58_-WtDJCogmAcssZFY6Wp8D6o2lPT9KCV5BOsn0USlThtASMR6KVyi022c6S54O5cj9aVgzKH5B2c5Pzyf7lLFRValARaGLSrS-FYOgN9tUHkZ8VGh7j2UO5e5y05oexYWE/s1600/IMG_3841.JPG) |
ร้านกุ้งเต้นนิมมาน |
4. เดินออกกำลังสักนิดมาต่อที่ ร้านม้านั่ง
ที่ตั้ง: นิมมานฯ2 ซอยสุขเกษม
เดินไม่ถึงห้าร้อยเมตรจะถึงปากซอยสอง เดินเข้ามาอีกร้อยเมตรก็จะเจอร้านม้านั่ง ร้านนี้เป็นแบบโอเพ่นไม่มีห้องแอร์ มีดนตรีสดเล่นวันละสามคน (กีตาร์โปร่ง) บางวงมีสองคน เขาคัดแต่นักดนตรีฝีมือดีมาเล่นที่ร้าน ทั้งอาหารเครื่องดื่มยังมีราคามิตรภาพ คนจึงแน่นร้านทุกวันนั่นแล
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiplL7hVbp3H9Zba_QTYz-N4sGujQWY11KdIrN4Rw2oJyVeDM1Kk7W4QcqhZ84TXBfkhVXcrySd9jKFug0MMFCb6mkutlP2dz78C4bIcoPgab28HApKWfI_gfiAvnTJHHPZFhfTzB8wRdQ/s1600/FullSizeRender_1.jpg) |
บรรยากาศร้านม้านั่ง |
5. เดินย้อนกลับมาที่ Warm Up Cafe'
ที่ตั้ง: ถนนนิมมานฯ เยื้องซอย 17
รูปทั้งหมดดูที่นี่ได้เลยจ้า