![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgUNEvugoMWLZCVXIUmu4YXyTxV0Z7NfGGaLSsqUZrptCpIZ_c4gB3eelvEuf4zCag069KOIE4Wb769nzeqKJsS-HXajRlmssaxpwkwnljcmc_wKDamyzCKRnDInZBcy_99colLoNlvgPY/s1600/thumb_IMG_3056_1024.jpg) |
หน้าร้านซากุระเป็นโต๊ะกลมใหญ่ ตรงนี้สูบบุหรี่ได้ |
ซากุระเป็นร้านที่เราไปกินแทบทุกอาทิตย์โดยจะพาลูกๆไปในวันหยุด เด็กๆชอบร้านนี้กันมากคงเพราะรสชาติทำให้กินได้เยอะเจริญอาหาร ด้วยเมนูราคาไม่แพงทำให้ซากุระเป็นร้านขวัญใจของทั้งชาวไทย ชาวญี่ปุ่น รวมถึงฝรั่งชาติอื่นๆด้วย ราคาอาหารเฉลี่ยจาน/ชามละ 100-120 บาทเท่านั้น
ร้านซากุระตั้งอยู่บนถนนท่าแพซอย1 จากสะพานนวรัฐตรงมาจนสุดถนนท่าแพทางจะมีทางบังคับเลี้ยวซ้าย แต่ถ้าสังเกตุดีๆจะเห็นว่ามีซอยเล็กๆให้เลี้ยวขวาได้ด้วย นั่นคือท่าแพซอย1 ตรงไปกลางซอยหลังโรงแรมอโมรา จะเจอร้านเล็กๆตามรูปด้านบนอยู่ทางขวามือ ที่จอดรถแทบไม่มีเพราะซอยแคบมาก ให้เลยไปจอดรถในวัดแล้วเดินย้อนมา
บรรยากาศร้านเป็นกันเองมาก ไม่มีพิธีรีตองอะไรเลย เป็นร้านที่เรียกว่าบ้านๆอย่างแท้จริง คนญี่ปุ่นมาร้านนี้กันเยอะตั้งแต่ช่วงเช้าจนถึงบ่าย ส่วนมากจะมากินข้าวดื่มเบียร์กันหลังเสร็จจากตีกอล์ฟ ร้านมีอยู่ทั้งหมดเจ็ดโต๊ะ ถ้าเต็มก็ยืนรอสักหน่อยหรือไม่ก็แจมร่วมกับโต๊ะที่มีเก้าอี้ว่างอยู่ได้เลย
อาหารมีหลากหลายทั้งญี่ปุ่น ไทย และฝรั่ง (มีพวก breakfast ตอนเช้า) ส่วนมากที่ไปก็สั่งอาหารญี่ปุ่นกัน เมนูเด็ดยกให้ อูด้งราเม็ง โซบะเย็น ข้าวชุดหน้าต่างๆ จัดไปคนละหนึ่งชุดร้อยกว่าบาทมีอิ่มกลับบ้านแน่นอน
ยกให้เป็นอีกหนึ่งร้านประจำทางด้านความอร่อยคุ้มค่าน่าคบหาสมาคมเป็นอย่างยิ่ง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiGdQgy6c9dMs5PpCd7xAt92E_7gMEOGe3I-sIh1gHI9mq_kEVCOPrF8ojOs0j7bZks1LcO8J7i8xIHJ0GtWsRj4xXOix43jCIXgVX2pGYVzTUijwzDEC01hLTnhlM4Ogfxe3IxXzPIrBs/s1600/thumb_IMG_3763_1024.jpg) |
โซบะเย็น 80 บาท |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhbg9h6GAxZx36ytE9ULqgh4KghIVJ5xZzUV2cDhMYLj8iPBxXLN_LEOzdtDR_S2P9jsSMmSP-JR13Fi5qgRL-0dfrC5VmAGHEeuL0LzuNviDixSAedZv9XMantPFcMMeIBZ-fE-NHnsE8/s1600/thumb_IMG_3760_1024.jpg) |
อูด้งราเม็ง 95 บาท |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEijJBd2_VTgIAPmOxIKd3JqP1VOTtrfjZ5Ez5xQDkpZCwuR1bgv6y45aJZu_dYHmKDdD7z2YLCvPAx1JuRxVcyZGs4IhoLSwS-ylmdLT2Ke1rcC13y10-SjFqHmO3e7h5yIGpwHO2d9Joo/s1600/thumb_IMG_3761_1024.jpg) |
ชุดข้าวแกงกะหรี่หมูทอด 140 บาท |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj_2L3029kFheREsFZTgDfMAmGU_o3w60QcbkqF6lwbi8DluNDFPjmyfpf3UuVzvG6wWthIXBGcFHkFlU3ZlkN_-ekQF2LPq4triP4WW2z0hZemFtsxZm22SbofmIMeb4VFSW4dSPHJo5E/s1600/thumb_IMG_3949_1024.jpg) |
ชุดข้าวปลาซาบะ 150 บาท |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEie3aYZGEZ_FiMeinlpS1j8GTkhQVyDLO37qWQowe87ZTg1C8fLw-i1tDNdpEC8cEGJzon2_44NGjUTvdhZs5s8McxF0cDNjFMhdBXuhosDBfQ6Bol8j4XW8wyuUvOUS07xTsB4sjy_6W4/s1600/thumb_IMG_3764_1024.jpg) |
หนวดปลาหมึกทอด 120 บาท |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEguL3rtPf4WdQz5Y-bZlaFkFkzWZr9itCW_XteDK6O27ueddGxmJ-Hl0CmWVMtFVg5mQEtp1gEONgY6v1Fn4FWHqkgiF2gNy4WJ_g0pTG-3-vyZthm4if8s0PZRTVzXGnaAg0-UiJxUrhY/s1600/thumb_IMG_3055_1024.jpg) |
เบียร์สิงห์ 80 บาท ได้ถั่วทอดฟรี |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgcJRnmuuMNur7pfz0ubeAfaGpGf-_WCsZuPoR3-ZvRoOxluHGshMwBzMjgfIozj4jf5b2bBMNIa7DC_exsC3CDNmB0R-OnPGyZb95OYcpqAJKTYK9gDjwVo7gJsikKvUogEQBZ6FKNRls/s1600/thumb_IMG_3950_1024.jpg) |
ยำวุ้นเส้น 90 บาท |
ร้านซากุระ
ที่ตั้ง : หลังโรงแรมอโมร่า ท่าแพ แผนที่ คลิ๊ก
เวลาเปิดปิด : ทุกวัน ตั้งแต่เวลา 10.00-22.00 น.
โทร : 053-233184