![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiU0Wk-v9UkDD90_aUH7rPv3SNR4s0cy_LRLyPFExgSjqFcv-reNj_HrvWVLJRhRyZ9_R4TJlqfhi1PPeboHfSSEU8v3VomYhWwKFSnNqer8V4D5rD1_QAMmMY32UGR_i8TH5hF9yyoya0/s1600/%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%25A1%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%25AE%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%2587%25E0%25B8%25AA%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%2599.jpg) |
5 เหตุผลที่คุณต้องไปเที่ยวแม่ฮ่องสอนสักครั้งในชีวิต |
วันก่อนครับ ได้ไปเที่ยวเมืองแม่ฮ่องสอน ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยไปเมืองนี้เลยสักครั้ง เคยแต่ไปปาย ครั้งนี้ขอลองไปดูว่ามีอะไรน่าสนใจบ้าง ก็พบว่าเฮ้ย เมืองเขาไม่ธรรมดา ขอขอบคุณ ททท.แม่ฮ่องสอน โดย
ท่านผอ. สบธนา อั๋นประเสริฐ ที่อำนวยความสะดวกให้ทุกอย่างครับ
แม่ฮ่องสอนเป็นเมืองที่ถูกโอบล้อมด้วยภูเขารอบด้าน มีความเป็นธรรมชาติสูงมาก น้ำท่าอุดมสมบูรณ์ หน้าหนาวจะหนาวเย็น มีสถิติหลายอย่างน่าสนใจเช่น เป็นจังหวัดที่มีประชากรเบาบางที่สุดในประเทศคือน้อยเป็นอันดับ 5 ในขณะที่มีพื้นที่มากเป็นอันดับ 8 ของประเทศ (
วิกิพีเดีย) นอกจากนั้นแล้ว ยังว่ากันว่าเป็นจังหวัดที่มีดัชนีความสุขสูงที่สุดในประเทศอีกด้วย
มาดูกันว่าทำไมถึงควรต้องเลือกแม่ฮ่องสอนเป็นจุดหมายในการวางแผนเที่ยวครั้งหน้า
1. แหล่งท่องเที่ยวธรรมชาติอยู่ไม่ไกลเมือง
ที่เที่ยวหลายแห่งอยู่ใกล้ๆขับรถเพียงไม่นานก็ไปถึง ไม่ต้องไปไกลถึงต่างอำเภอ แถมการขับรถก็ยังสะดวกสบายเพราะว่ารถมีน้อย แต่อาจจะช้าบ้างเมื่อตอนขึ้นเขา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi4KJXHitlzB5NDh0qZM8f8AWzy5rpPiDH_OsYRZmP_h60VLSx-DMbp6A_1u77Kogk7uUb8KYLTbtc3p-MAk1sB3fTwuTiHTEjDZOuVf-5vt6DKePiRcnwEpAjEhXbuLDUr-_K05yEGIbI/s1600/IMG_2554.jpg) |
กะเหรี่ยงคอยาวบ้านห้วยเสือเฒ่า - ชมวิถีชาวกะเหรี่ยง สมัยก่อนจะน่าตื่นเต้นมากทำไมคอเขายาวจัง ความจริงคือห่วงเหล็กมันหนัก คอไม่ได้ยืดขึ้นแต่ไหล่ตกลงเพราะโดนกดทับเลยดูเหมือนคอยาว เหมาะที่จะมาดูวิถีชีวิต อุดหนุนสินค้า ถ่ายรูปกับชาวบ้าน ระยะทางห่างจากตัวเมืองประมาณ 10 กม. |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgHwFzQvgsXVW6T1dQV8wV3EAxdRYdP6C4UxbrqO2U874G1LrC_lhbkVz_JMJHcmzHBVLs6Tl4K2YgreMe6qUN6XBD5NLm08S_3cB8Ml0QtcBsBHtmMBhPmQSLJ_JeEMgmMhvQ2cIEzQgs/s1600/IMG_2620.jpg) |
จุดชมวิวพระอาทิตย์ตกดินร้าน Before Sunset Coffee อยู่ตรงลานจอดรถพระธาตุดอยกองมูเลย ปิดหกโมงตรงนะจ๊ะ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiRTpMXBl6bBmozxSDHmwMveXwvbLdm-OSnIM6Q3DisjueU7aG1M8T-dqYIgSSpwX3eFbmQp9YUYxh1gX-SddN2X685oBErqP1-UKqS1uAoeMrlfNntd90IJziiXOvWNMEHmGE38SObvlQ/s1600/IMG_2636.jpg) |
สะพานซูตองเป้ - สะพานแห่งศรัทธา จุดเช็คอินชื่อดังของผู้มาเยือน หามุมถ่ายภาพสวยๆโดนๆ แนะนำให้ไปตอนเช้าหรือไม่ก็ตอนเย็นอากาศจะดีมาก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhiuYZZOTgIeRs8SIpY5wpnJKUs5LXx657b5vBOw91TRY_VNFFE67J5y_67G6ZqNA-bgxzzAigGfxFYRmNNkP3i6VemSqTFtR34U4getVZiQ006-PEtEyjYMr8kRp6Di_USRijFdd6tnSE/s1600/IMG_2643.jpg) |
ตอนนี้สะพานซูตองเป้ชำรุด (ดูจากรูปคนยืนตัวตรงเสาสะพานเอียงเพราะโดนน้ำพัด) สามารถร่วมบริจาคสมทบทุนฟื้นฟูสะพานได้ คลิกที่นี่ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjJ1Ozf2_qF09-AbC0Igkhdp-DcmoLrlnNX17eIUadKTbRrLN-4AAiFfIhRlvjQc5FfE29GkcnqCzgDHOvTUBWbytveKcQLezx4M_kSyO5NQpeKHD6wiBAO7xnrxXJRJpKrp4kdk4iZ19Q/s1600/IMG_2659.jpg) |
หมู่บ้านรักไทย - ห่างจากตัวเมืองประมาณ 44 กม. โด่งดังเรื่องการมาชิมชา ข้าวขาหมู ชมวิถีชีวิตชาวจีนยูนนาน ชมหมอกเหนือน้ำยามเช้า อากาศเย็นสบายตลอดทั้งปี |
|
2. อาหารการกินหลากหลาย สะดวกสบาย
ใครชอบลองอาหารแปลกๆต้องมาแม่ฮ่องสอน มีให้เลือกทั้งอาหารจีนฮ่อ อาหารไต (ไทใหญ่) หรือแม้แต่อาหารเมืองแท้ๆก็มีให้เลือกชิมมากมาย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEizjS7yGG7lprFl2ZjT024qsyrn1ADzfl6zgL0ON4wN39desyy1W5-g5zCPguw0mjs1kHV1RQAeQxjGl7R2AbJJYoK6g-2VbtYUBtNGgIAPRv9SbTNQG4vmNC4sOhR11SerIgAwWOuNfug/s1600/IMG_2623.jpg) |
แม่ค้าขายของที่ตลาดเย็นแม่ฮ่องสอน หน้าตาอาหารคล้ายของทอดกินเล่น เป็นอาหารไต สอบถามแล้วเขามีทั้งกินเล่นและกินจริงจัง ลองสั่ง20บาทได้เต็มถุงเยอะมาก |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEid13DaN-tGHNwTvC1bujosna3VIIor5S9MOgZ-LYRLr5qKaO5GxFRQ2Q9r64mjQhIBINjKBVJtRM21CSnafH9ZiHY1FWBguVmPZvC9NGCRG8Rt3DKLBNFax2bornwyJT93oGVY_TIw1po/s1600/IMG_2625.jpg) |
ร้านปิ้งย่างที่ตลาดเย็น ปล่องดูดควันสูงไปมั้ย ผู้คนคึกคักดี |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhPOS3Lw2FeAxjDZtoF4jIpb1aPVDl4hhHakE23JRY2KukgXWXeJsRs3cdCRr67TNbnsENrg4goS1yTZ8LYGlyAp7Qhm9XPH611YNts4VX5GkBAlQre4DCTVoUzmJY38zKWfXFMzZMj0aM/s1600/IMG_2626.jpg) |
แม่ศรีบัว - ร้านอาหารไตเก่าแก่ พร้อมเสิร์ฟเมนูอร่อยทั้งจิ้นลุง อุ๊บไก่ อุ๊บเครื่องใน แกงฮังเล แกงโฮ๊ะ ให้ได้อร่อยกัน ร้านอยู่ในตัวเมืองใกล้กับตลาดเช้า เริ่มขาย 7.30 น.เป็นต้นไป |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi-5PDGXhSNa2Y6CV7xWYOlyCdYkbZsdmWthp3z0h7vHeOysZKKYIT2339EOx8zC3-YTr-RBz7U267uNLhlXp2EP8xBgBRfxnKcwoQMnZVi6MQ1_2bcqiNnEFOVKD1mBki5EI19gLjym0U/s1600/IMG_2633.jpg) |
ร้านอาหารไต ข้างศาลเจ้าพ่อข้อมือเหล็ก ขายอาหารไตพวกขนมจีน ก๋วยเตี๋ยว เมี่ยง มีโต๊ะให้นั่งรับประทาน ร้านอยู่ห่างจากแม่ศรีบัวประมาณ 300 เมตร |
3. ได้เรียนรู้ความหลากหลายทางวัฒนธรรม
แม่ฮ่องสอนรวบรวมคนไว้หลากหลายทั้งคนไทย ไทยพื้นเมือง ไทยใหญ่ จีนฮ่อ พม่า จึงเหมาะสมเป็นอย่างมากที่จะได้มาปะทะกับวัฒนธรรมทั้งหลายเหล่านี้ ทั้งภาษาพูด การแต่งตัว ป้ายตัวหนังสือต่างๆบางครั้งดูแล้วไม่เข้าใจ เพราะไม่ได้ใช้ภาษาไทย แปลกตาดี มาดูว่าเราจะหาข้อมูลพวกนี้ได้จากที่ไหน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhSdK77WdIlQUYc_ij_kLQpDbwLPJpmKf30hId49L9nOB4swEBd5cpN2EIq03yM8nDlV9fczGUeRIx_QQ2s6aGUs9Zokiwr9jxeagSIIi0tgO6bITCvhIrlhyphenhyphenUFwdkascVsyw8JwCGVCN4/s1600/IMG_2581.jpg) |
พิพิธภัณฑ์มีชีวิต - เป็นความร่วมมือของคนทั้งเมืองทุกภาคส่วน เพื่อทำให้เมืองทั้งเมืองกลายเป็นพิพิธภัณฑ์ที่มีชีวิต คือให้ความเป็นอยู่ของชาวเมืองกลมกลืนสอดคล้องไปกับการมาเยือนของนักท่องเที่ยวนั่นเอง ที่ตั้ง - เลขที่ 27 สิงหนาทบำรุง ต.จองคำ อ.เมือง แม่ฮ่องสอน |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhB7jDQj6fGmuuwnYlLzzPe5_0js4nobmLGVYOwsBIvS3BydHL6WZxh0NSQi-ZVBrj1TMKowgTectH19g9mpz6NEu9vRqzKZL1XKaP0APlcZLztGq22MFFJhtTjlol_vnuIHpDLGJaee6U/s1600/IMG_2553.jpg) |
สวนเล่าเรื่องเมืองแม่ฮ่องสอน - เป็นสวนสาธารณะอยู่กลางเมือง มีข้อมูลทางประวัติศาสตร์ที่น่าสนใจ เหมาะมาอ่านหาข้อมูลและพักผ่อนเพลินๆ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjQh9momhNhEA0Z42ou0e0hl_ZgHsu2YI62dNJhxUcoLfZ6BNyFL5apZdR4-1btcgSvqRp0IaMFrCipuBcMf0sxE8xOxhRKiDNhF7DFKPZm70WHxpqg7yoiqfUlFuQdOwxxp6W8mS6XSDk/s1600/IMG_2583.jpg) |
7-11 สาขานี้อยู่ตรงข้ามพิพิธภัณฑ์มีชีวิต ใช้สีเข้ากับท้องถิ่นได้ดี กลมกลืน |
4. สถาปัตยกรรมทางศาสนางดงามหลากหลาย
ใครชอบดูงานพวกวัดต่างๆเป็นต้องกรีดร้อง เพราะวัดที่นี่มีมากมายแต่ละวัดก็สวยๆทั้งนั้น ยิ่งถ้าได้ศึกษาประวัติความเป็นมาของแต่ละวัดด้วยแล้ว ถ่ายรูปกันเพลินเลยทีเดียว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgRMPtkkYfRG1UUh2WOlgaVpY8cLC3CmofWdpGfUlmA2hoGboqqDMTJJyfstWVQ6Duovd3d0BgDczLSzGEDT13etIgLGhjyVHlqDf5D-StFfnHs8G86dERK0gAYQBXn7y2JG9gfSWv35aw/s1600/IMG_2576.jpg) |
ศาลาเก่าวัดพระนอน ศิลปะแบบไทยใหญ่ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhxrSm2t1W254qcOE5IkluafR6EVOQ1TdttOXQ-7OTmHc9fbIngq9Qhr2kORzptGGkE5GaG9GEgbkiV9VRQzJ52qEHhmT7a_leFmiWNiuFjpS7ugajT_Zd_LTN4jEUhyN-tZkftYX_t530/s1600/IMG_2572.jpg) |
พระนอน ความยาวกว่า 12 เมตร วัดพระนอนเชิงดอยกองมู อำเภอเมือง แม่ฮ่องสอน |
5. การเดินทางที่สะดวกสบาย
เมื่อก่อนจะได้แต่ว่ามาแม่ฮ่องสอนต้องผ่านโค้งนับพันๆ ซึ่งก็เป็นเรื่องจริงและว่ากันว่าหากคุณเป็นนักท่องเที่ยวตัวจริงแล้วล่ะก็ต้องเคยขับรถมาแม่ฮ่องสอนสักครั้งในชีวิต เส้นทางนี้เขาเอาไว้พิสูจน์กันสำหรับนักเดินทาง แต่นอกจากจะขับรถมาแล้ว ก็ยังสามารถมาทางเครื่องบินได้อีกด้วย อ่านเรื่องที่นี่
ครั้งแรกกับ KanAir ด้วย ATR72-500 จากเมืองเชียงใหม่สู่แม่ฮ่องสอน นับเป็นอีกหนึ่งทางเลือกสำหรับคนที่ต้องการประหยัดเวลา ทั้งราคา(ช่วงโปรโมชั่น) ก็ไม่ได้แพงเลย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjHkUq42Txfu5Rg11EsJbMqnXPerSUZZJkuGM5jRqwP9gOZKE-l3EVtzbUYXjNMKF-Tn0GyHqpsyex7mFXE4hP_43OteT2GLVh6nlvdws1x_DRtVdLx-gsgA_Uq6eoZQHS0j1KEsQkJM44/s1600/IMG_2549.jpg) |
บินด้วย กานต์แอร์ เพียง30นาทีจากเชียงใหม่ถึงแม่ฮ่องสอน |
ดูรูปทั้งหมดได้ที่นี่เลยจ้า