![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhQDNYEeB0OgwB3keRHw4dqm_OJYkSYXTlCNZO6EX7Fz-JCTA8GxUH2Zp8JpR1aCUUirZNePFa5ugqEFFm_MReT52Inr6-WvRrwyO1tPhEU6ZhbzjuI6znE_jEW08RGhXQkANOqMjUikqk/s640/2013-03-03+09.34.11.jpg) |
ผักสลัด ปลูกเองหลังบ้าน งอกงามมาก |
อันนี้มาจากการสังเกตุนะครับ คนรวยที่ผมรู้จัก เขาจะปลูกต้นไม้ ดอกไม้ ผักต่างๆกันทั้งนั้นเลย ตัวผมเองยังไม่รวยหรอกครับ แต่อยากรวยก็เลยต้องทำพฤติกรรมตามคนรวยเขาบ้าง ปรากฎว่าได้ผลดีมีความสุข สนุกสนานนะครับการปลูกผักหญ้าเองเนี่ย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgPY7NVoMg7DG3zD-i7B24HeKNsGV0-7flPxozWK_m5ukWIs9LzoS4uNwe1WP5AshRAHpvUmMjGVOz4s23g_BSRH5JBLJsbkK-gKf-xzo6BRUieKREUxvxP2l9UAEv9LTxBxMog4wwpYD8/s640/2013-02-25+18.23.26.jpeg) |
มะเฟืองน้อย กินได้ครับ หวานดีด้วย |
วิเคราะห์พฤติกรรม ทำไมคนรวยต้องปลูกอะไรๆเอง
1. เป็นการฝึกนิสัยการลงทุนระยะยาว - คนรวยเขาลงทุนยาวครับ ไม่ได้คิดรวยเร็วรวยทางลัดแบบคนจน การปลูกต้นไม้เพื่อเอาผลหรือแม้แต่เอาร่มเงานั้นไม่มีทางลัด (ยกเว้นซื้อแบบล้อมมาปลูกเลย) ก็ต้องปลูกมันตั้งแต่วันนี้ เพื่ออีกไม่น้อยกว่าสองสามปี มันถึงจะเห็นผล ก็น่าชื่นใจอยู่ครับ ขนาดไม่ถึงสองสามปี ถ้าต้นไม้มันดีจริง มันก็ทยอยให้ผลแล้ว
2. ใช้ประโยชน์จากที่ดินสูงสุด - ความรวยนี่มันเกิดจากนิสัย นิสัยที่จะทำให้รวยได้ถึงจะทำให้คนรวย นอกเหนือจากนี้เป็นความฟลุ๊คล้วนๆ คนรวยที่ผมรู้จักเขาใช้ประโยชน์สูงสุดจากสิ่งที่มี เช่น แม้บ้านจะแคบ เขาก็ยังหาที่ปลูกผัก ดอกไม้จนได้ ไม่ว่าจะใส่กระถางหรือลงดิน เขาก็ปลูกมันจนได้ คนเหล่านี้ไม่มองข้อจำกัดของสิ่งที่มี เขามองเห็นช่องทางเสมอ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi_b6WtqBUvidE2aPMvqSPYl2yfOfpVaGWAfRb-UXaiTMWRf3EbHmBTnyWhBGIoYvX9EP5uHLj-vN_xpU3njZ1oSe9SbqcJfMuXg_il2Zc6kTY2OspekrMkpIalJkb_LyMFKNGi35Pwbek/s640/2013-03-08+06.59.27.jpeg) |
มะม่วงออกดอกเยอะมาก น่าจะเป็นมะม่วงแรด ต้นเล็กนิดเดียว ดอกเยอะไปไหน |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhKB3OpkCZokFy2u4nYz_-qfKx1dJYNf_0n5rQl8yMGbQPpoTah3tKpExXMsboK0dRE2g_Slh7sNzmZB60ssGR-J4pvARqIicWZmm4RQt3h6KBwRuNcZmVLZzbVLyzWOkNJnOaVHn1QgGE/s640/2013-03-08+06.59.55.jpeg) |
ต้นลูกหว้าครับ ใครรู้จักมั่ง ผลสีม่วง ต้นใหญ่ให้ร่มเงา ซื้อมาแพงหน่อยโตประมาณสองเมตร |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh_dR9in1mPrNzI5zn9c_VNFntDBvjqtOi0HvcpjQ0DrfXS7wzZ3r1U4ZqH2NqRT0DUzqXCHgxW13ayHn8MHAt5p60j-XspzVIXg3kUioeo0yzTHxefs29Usc_I10PpOl8jJ6k8TTa0SNQ/s640/2013-03-08+07.00.38.jpeg) |
มะละกอปลูกง่ายครับ ทานสุกก็ดี ดิบเอามาทำส้มตำ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjHvUvFyltkKpIlA9gyeLW58YAF52bvfUqK-5QIVyg8YQmONwmX4gWJTKDp5hvSFsQ5YlNMm9hhimZc8j3L5b7Feiz5gry7sxerSfUx1KG8k0P7MCP6o5V0J8JCPXkN1mvWAqHLo7ZXK8o/s640/Screen+Shot+2556-03-11+at+11.01.41+AM.png) |
ดอกกุหลาบ รูปจากบ้านเพื่อนคนรวยครับ ปลูกเป็นงานอดิเรก จนรู้จริงไปแล้ว credit photo @sobthana |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi28ypI0sB8qUZMoq7akQyQTyMrDS4FcMQo4gom61n3At6UuaqffvjrSRb5OlBj9-VxS4mwpOWC8ewuEj6LpFYxLKL2RO7kR33JegS6q7JcGmSRRVMZeoJVP5sfq_Jx8PH5jv4X_5jcELo/s640/2013-03-08+07.00.16.jpeg) |
ลองปลูกแบบล้มลุกดูบ้าง สวยครับ แต่ตายไว ต้นกล้วยด้านหลังกำลังงามครับ กล้วยไข่ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiCHsSSGRbSK50eGMHyXN94nQUoTqjROGVkLX7zn13rO_G5-n6K1Op1lU37zA4TK1HWlbBR9sMf0G0_OOpMH35uQo7hyBIC2S7YqPaVu4NyRZ7BQNFspt_loj_JKhB5R7g8Wpf1PeUx_io/s640/Screen+Shot+2556-03-11+at+11.04.25+AM.png) |
รูปจากบ้านคนรวยอีกคน ปลูกตะไคร้เองเลยครับ credit photo @vivitawin |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgwu3zsCTuO1FupFOM-pNO5yUjM4dDXgC7qfdzKCFcidAjdwsI1p3vxx7TmkmSS2i2cSVuS0H1dc46CwzR7KqMPlTef-eCKqBbSS6nJ8I2_WFZ-YbNOjiCYsy-NLEU2JFqhJCPi_V7rIFU/s640/Screen+Shot+2556-03-11+at+11.04.08+AM.png) |
อันนี้เขาว่าคะน้ายอด ไม่เคยปลูก ว่าจะลองมั่ง credit photo @vivitawin |
3. ช่วยประหยัด - คือผมสังเกตุว่าคนรวยเหล่านี้ก็ไม่ได้จะปลูกผักกินเอง 100% อะไรหรอกครับ เขาใช้ชีวิตกินดื่มปกติ ซื้อของ Super market แบบคนชั้นกลาง ค่อนข้างจะใช้เงินเยอะด้วยซ้ำ แต่การปลูกผักเหล่านี้ ช่วยในเวลาที่ของขาด เช่น พริกหมด กะเพราหมด มะนาว ใบมะกรูด หรือแม้แต่ผลไม้ ก็เด็ดกินจากต้นได้เลย การที่ต้องขับรถออกจากบ้านไปตลาดเพื่อซื้อพริกห้าบาท เป็นการกระทำที่สิ้นคิดมากสำหรับคนรวยเหล่านี้
4. สอนลูกและคนในครอบครัว - การสอนที่ดีที่สุดคือ การทำให้ดูเป็นแบบอย่าง ปัญหาของลูกคนรวยคือ การไม่เคยลำบาก ทุกอย่างใช้เงินซื้อได้ ดังนั้น การสอนให้เขารู้จักทำอะไรด้วยตัวเองจึงเป็นสิ่งสำคัญ โดยเฉพาะการสอนให้รู้ว่า ผลผลิตจากดินมันงอกเงยได้ เงินไม่ใช่ทุกอย่าง เด็กๆจะได้เรียนรู้ที่จะทำอะไรด้วยตนเอง รู้จักเฝ้ารอ ไม่ใช่ใจร้อนด่วนได้ไปหมด
5. รู้จักใช้เวลาให้เป็นประโยชน์และอยู่บ้านให้มากขึ้น - ยิ่งมีเงินมากเท่าไหร่ ก็จะยิ่งตระหนักถึงข้อจำกัดของเวลา เพราะแม้คนเราจะมีเงินไม่เท่ากัน แต่ก็มีเวลา 24 ชั่วโมงต่อวันเท่ากันอยู่ดี คนรวยเขาจะตระหนักถึงสิ่งที่เงินซื้อไม่ได้ และให้ความสำคัญกับการใช้เวลาอย่างมีคุณภาพ โดยเฉพาะกับครอบครัว คนเหล่านี้จะจัดสรรเวลาให้ดีที่สุด เพราะเขารู้ว่าสิ่งที่มีค่าที่สุดไม่ใช่เงิน แต่คือเวลา โดยเฉพาะเมื่อได้ทำอะไรร่วมกันเช่น การปลูกต้นไม้ ปลูกผัก นั่นเอง
ถ้าอยากรวยวันหน้า วันนี้ให้เริ่มปลูกอะไรๆและเอาใจใส่มันดูนะครับ