พวกนี้ทำมาหลายวันแล้ว อัพเดทรวมๆกันทีเดียวเลย เป็นอาหารง่ายๆ ทำให้ลูกกิน ลูกชอบมาก แต่เราไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ เพราะส่วนมากเป็นของทอด ไม่อยากให้ลูกกินทอดๆมากไป แต่อาหารทอดมันทำง่าย รสชาติดี เด็กๆกินดี บางทีเราก็ต้องทำ ขออธิบายตามรูปไปเลยนะครับ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiQkyXdrCsYWwtQ2R_N9AT3mExcy07qe9suVufquWIu9JGW9mcCwBn6CkluQFlU643o8AUu-3Jj2HVPObpGa-242ELhUHg0LFSUou1ikAAbCaV0bsjYBNVMY0l16eRJWtn6leZ1XQ2DNDE/s640/2012-08-24+16.11.37.jpg) |
ไส้กรอกทอด |
ซื้อมาจากตลาดเลือกที่แดงๆหน่อย ก่อนทอดก็ผ่ากากบาทที่หัวมัน จะได้สุกทั่วถึง และดูสวยงามบอกลูกว่าเป็นหนวดปลาหมึกได้ เด็กๆชอบกินตามจินตนาการ ทอดเสร็จพยายามซับน้ำมันออกให้มาก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEidOP0MzvRGcWmzeRpnPyJbqUc3J2QM07X-ghhsBUsM1UmShf2pJY40JVcY2_IKN0vT3P2s-VQIrxWr_LHArSyYtrrgKEYSfZQaqHVkQdZsvzta6MIIID-WVpBBPrbGcxhzK3p1ydSsMIs/s640/2012-08-25+17.40.18.jpg) |
หมูผัดถั่วฝักยาว |
ความผิดพลาดคือ ดันใส่ผักชีเข้าไปตอนผัด มันเลยดูเละ ผักชีเอาไว้โรยหน้าก็พอ เด็กๆไม่ค่อยชอบกลิ่นผักชีด้วย ผัดง่ายๆเลย คือ หมูหมักไว้แล้วหั่นชิ้นเล็กหน่อยสำหรับเด็ก ตั้งกระทะ กระเทียมทุบลงก่อนเลย หมูตาม น้ำมันหอย ซีอิ๊วจัดไป ผัดพอสุก เอาถั่วลง ผัดพอถั่วสุก ตักเสิร์ฟเลย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhGP17iFOl0CZu1zanbKnA-Wr6n3oo9CB9A3h4UovA46sX8vcHEVTEMYbO2g3-N1_i2wsA1ajaNQIheGl0CvxV9T6QHOxJxZCBw7-LzmeEkH4gcABRxzWz_eeMKqsp5tKHmI8oerjphVBo/s640/2012-08-25+17.40.29.jpg) |
ผลไม้จากสนามบ้านเราเอง |
ซื้อมาสมราคา ต้นไม่ใหญ่แต่ออกลูกเยอะมาก นับได้ว่าเป็นมะเฟืองแก่แดด ลูกออกมาจะเล็กๆ รสชาติหวานนำเปรี้ยว หั่นตามขวางบอกเด็กว่ามากินดาวกิน เด็กชอบ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjFKwG1kg9hxjJMgd9c1G4sQ29pcgsGOkKtohVj859ak6Kyoao17oLrA3W-d-DQPELI2q7Ic0XASCQGROGM9LlBSwlgJoxtoCWv2g7Y_2JB1T-4PK1A8uA8RHcKd5_SZ0g2hHGXQF2gd60/s640/2012-08-25+17.49.15.jpg) |
หมักไก่ |
ด้วย กระเทียมไทย รากผักชี พริกไทย เม็ดผักชี(ไม่แน่ใจ) ตำทั้งหมดเข้าด้วยกัน พอละเอียดเอามาหมักได้ อย่าลืมเกลือ ซีอิ๊ว น้ำปลานิดนึง คลุกให้เข้ากัน อย่าลืมเอาส้อมจิ้มเวลาทอดจะได้ไม่ระเบิด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh1MYq530uEhmnx67oyylIDTW_KBdiGN4Z6IG5miiCttZ1gSwFFpZh0CYv4CPYG0AiBm5tzwI7hZuYsT-YfZEBPva5Q_4IEggwC89lEcUCQx5Pgd6lQo_oYLhd4882CBI4KHRT0iR2kPh0/s640/2012-08-25+17.40.45.jpg) |
หมักเสร็จ |
เอาใส่ถุงแพ๊คเก็บเข้าตู้เย็นช่องธรรมดา พอเวลาจะทอดค่อยเอาออกมา น้ำหมักจะเข้าในเนื้อไก่ดีมาก ยืนยัน ดีกว่าหมักแล้วทอดเลย ถ้าซื้อปีกเต็มมา ก็อาจสับแยกท่อนมันก็ได้จะได้เก็บง่ายกินง่าย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjqiKRldENSKhzcrH6qo9Lz7aUJEh5PuyZRbOvWf0Q8welguvpeaBDaZi_Cz1ghxAk5om5Qabey_XPxFaS3CEC52Br53I0ltzj-Sws3oSB1N4Iw2SsYr-a8GgluaofuHZuxxjCMaB800Us/s640/2012-08-25+17.51.22.jpg) |
เวลาทอด |
ตั้งน้ำมันเยอะหน่อยให้ร้อนให้ท่วมไก่ พยายามทอดส่วนที่เหมือนกันจะได้สุกพร้อมๆกัน เช่น ปลายปีกก็ทอดกับปลายปีก น่องทอดกับน่อง จะได้ไม่ต้องยุ่งยากมาหยิบดูว่าชิ้นนี้สุกหรือยัง เมนูนี้ได้รับคำชมเชยมากๆ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiLvdBB31ROGfxvXxPKIyYln89rf4wVqGrbU9c6jK08_aik2rH012cbh__bNZQveg_9tMOtoseUXepXs7uuAZN3jUjwT0oRfrS1rpluNWFP0EU1bMu4eiWQqW0PxLOtE7KFRO60-wdmHiM/s640/2012-08-25+18.09.06.jpg) |
ปิดท้าย |
ด้วยสภาพห้องครัวที่ใช้ทำอาหารทุกวัน ขอให้มีความสุขกับการทำและทานอาหารทุกท่านนะครับ