![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjoW9C-DGz0QidyGIe1BfMvd-4uKe1KfrqwO7xQC_-sjRO-XftHSwjR7TNeAQu3OTtvpl3KSWS899qJUYu4FtWXcXcbdTsWb8FFOH24nl6ubCytEOHTqJ0a9iwk0aflkPu4cYuhBA9FlVM/s640/image1.jpeg) |
ข้อดีของการพัก Homestay มันก็มีเยอะเหมือนกันนะ |
Gomew Family Homestay - โกมิว แฟมิลี่ โฮมสเตย์
เป็นที่พักแบบบ้านทั้งหลังปล่อยเช่ารายวันผ่าน Airbnb (
กดจองคลิกที่นี่) สามารถพักได้สูงสุดหกท่าน มีสามห้องนอน สองห้องน้ำ มีห้องครัว ห้องนั่งเล่น ที่จอดรถสองคัน โดยในเชียงใหม่จะมีที่พักแนวๆแบบนี้ให้เลือกมากมายหลากหลายราคา แต่มาดูกันว่าทำไมเราถึงควรจะเลือกที่นี่เป็นลำดับต้นๆเมื่อมาเชียงใหม่
Highlight
- ใกล้เมืองแต่เงียบสงบ
- ราคาเป็นมิตรสบายกระเป๋า
- ห้องพักสะดวกสบาย
- ทำอาหารเองได้ง่าย
- มีโอกาสได้ปาร์ตี้กับเจ้าบ้าน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgsp0vfl2lzyqxvYrwNC3d0WSuLbbcTcxrfiZP_x7zY6aqz8ijkOT8BG-R_DJCYbbbf70-Wql3_NUcRgCm2JuF5uOUYQ-agEVVNn5tPxPegI96L4VTLwPqKDJyyBayxiU-0Yc4PjXhOZ70/s640/Screen+Shot+2561-06-15+at+14.30.15.png) |
ทำเลอยู่กึ่งกลางระหว่าง เมญ่า/นิมมาน - เซ็นทรัลเฟสติวัล - ท่าแพ/ถนนคนเดิม |
1. ใกล้เมืองแต่เงียบสงบ
ใกล้แค่ไหนขอให้ดูรูปข้างบน ตัวบ้านเป็นจุดกึ่งกลางระหว่างจุดท่องเที่ยวสำคัญ โดยอยู่ห่างจากแต่ละจุดเพียง 4-5 กิโลเมตรเท่านั้น สามารถเดินทางโดยใช้รถส่วนตัวหรือจะเรียก Grab ก็สะดวกไม่แพ้กัน ทั้งยังตั้งอยู่บนเส้นทางหลักที่จะมุ่งหน้าสู่อำเภอแม่ริมซึ่งมีแหล่งท่องเที่ยวจำนวนมาก อาทิ ม่อนแจ่ม น้ำตกแม่สา ปางช้างต่างๆ หรือหากจะเลยไปแม่แตงหรือเชียงดาวก็สะดวกเช่นกัน
2. ราคาเป็นมิตรสบายกระเป๋า
ราคาจะแบ่งเป็นสองช่วงคือ หน้า high season (พย.-กพ.) จะขายที่ 2000-2500 บาท ส่วนหน้า low season ก็จะอยู่ที่ 1800-2300 บาทแล้วแต่ว่าจะจัดโปรตอนไหนบ้าง คือบ้านมันพักได้หกคน ถ้าหารกันแล้วก็จะตกคนละไม่เกิน 300-400 บาท แต่สะดวก ปลอดภัยและเป็นส่วนตัวกว่าพัก Hostel ที่ต้องแชร์ห้องกับคนอื่น ถ้ามาเป็นครอบครัวหรือมาเป็นกลุ่ม 4-6 คนก็ถือว่าคุ้มมาก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEirAZvdkiig_cg8YTbB-gYF9Sftj4LtNRmUVAhDWzf02HrkRpfUYEKw6UoOybX8_Z0g3fZQ2ES9jdVlH5zXe3H6MR2xvSc36ExN7vjdRCnskiemerA0IplD4UlkqO1PlW6HLXEZlDv8fLw/s640/ed8e29dc-d8f4-4ce9-aa98-f129aba9fccc.jpg) |
ห้องนอนมีสามห้อง นอนได้ห้องละสองคน |
3. ห้องพักสะดวกสบาย
ด้วยเตียงนอนที่ออกแบบมาอย่างดี ฟูกใช้เป็นของอย่างดีไม่ยุบเป็นหลุมแอ่ง ผ้าปูที่นอน หมอน ผ้าห่มสะอาดสะอ้านเปลี่ยนใหม่ทุกครั้ง ทั้งสามห้องนอนติดแอร์เย็นฉ่ำ (ออกไปข้างนอกอย่าลืมปิดนะจ๊ะ) ห้องนอนใหญ่มีพื้นที่กว้างสามารถทำกิจกรรมต่างๆหรือแม้แต่นั่งเล่นนอนเล่นได้สบาย อ้อ และทุกห้องมีโต๊ะทำงานพร้อมโคมไฟให้ด้วยนะ นั่งทำงานชิลๆได้เลย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiHY_YG91ExEzDt0Ll4Xwr_19APfG_PN1r9sAIMI_EGZwqQTBrkk3NReYvYZbsxB9dbOA6AgOtl9GKNSyOvONWpFnQ_H20ZEaeOz91lJXupUR9tmEhiN2ZKfBsVZKNmhVfK8RzPWFasSvM/s640/5ab90753-c2bd-432a-8f92-4427b3dd230a.jpg) |
ห้องครัวนี้มีชื่อเรียกว่า Perfect Kitchen มีทุกสิ่งที่ต้องการ |
4. ทำอาหารเองได้ง่าย
ด้วยห้องครัวที่จัดเต็มพร้อมอุปกรณ์ในการทำอาหารที่ครบครัน ที่มีแม้แต่เตาอบทำขนมปัง ทำให้สามารถทำอาหารได้ทุกชนิดตามต้องการ เป็นข้อได้เปรียบที่ที่พักแบบอื่นทั้งโรงแรม เกสเฮาส์ โฮสเท็ลไม่สามารถให้ได้ โต๊ะทานข้าวขนาดใหญ่สามารถนั่งทานได้ทั้งครอบครัว ช่วยเปลี่ยนวันธรรมดาๆให้กลายเป็นวันพิเศษขึ้นมาได้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjX1SeHc-UfwguLcwHBEVCCphyZJLCt61QcApbDl7GMpkvFuGZivJ4SAgWSo9Ku2NCCK0e7Rq4FpR7zeYEFqJeY9Qj1YhbJUw_eiqqjZim52CE9KbD2GJN66yTuYyujI7ixQ1yH-jmJNCg/s640/923ef5df-1cf2-4c8f-9267-a60ecaa37028.jpg) |
ปาร์ตี้กับเกสชาวอังกฤษ |
5. มีโอกาสได้ปาร์ตี้กับเจ้าบ้าน
เนื่องจากเจ้าบ้านนี้เขาทำโฮมสเตย์ไม่ใช่เพราะเงินเป็นหลัก แต่เขาอยากให้ลูกๆได้พบเจอผู้คนที่ไม่รู้จักกันมาก่อน ทั้งคนไทย ฝรั่ง จีน เกาหลี เพื่อทุกคนจะได้แลกเปลี่ยนวัฒนธรรม ภาษา อาหารการกิน ฝึกการเป็นเจ้าบ้านและเป็นแขกที่ดี จึงมักจะจัดปาร์ตี้ร่วมกับแขกที่มาพักเสมอๆ ถ้าไม่อยากพลาดตอนจองลองถามเขาไปด้วยว่าช่วงที่เราเข้าพักจะมีปาร์ตี้กันมั้ย เผลอๆมาเชียงใหม่ครั้งนี้อาจจะได้เพื่อนใหม่พร้อมมิตรภาพกลับไปด้วยก็เป็นได้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiLbtQco8YFZMSZjCo6vcYOs7g28UDbSbPn58f5ki8ibrEh1fXKv8B8siCcXlEAWeBe95itwpPRIKvhm8_4xFzCpZ-8eiv2DqiPRiz-0xrqEnWXFN_zSusxvBwF2aLfzDCQ93dCj9CLhRw/s640/09b3f9fd-a248-4b6f-a378-8e9296c45c0b.jpg) |
ทางเข้าบริเวณหน้าบ้าน มีพื้นที่ให้นั่งเล่นได้ด้วย |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg-5K4_J-3vIXvqw3xhbBBQUIQk2A8_q5HQKZCofpqeUKd0L8ZeKljbA6dl4ZGN9V8bNYBOrlYPFbpeq8Q3PRDn6fE9q0HMOO-1k9RyR4OuEDW4KHtYjW79hoIjZGCzQK3kGRJMqMp4gqc/s640/6f25e359-7e7f-4a97-8765-188add01a1e3.jpg) |
จักรยานเจ้าของบ้าน ขอยืมไปปั่นเล่นได้ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhFPowzJzx-InRvWYPTDuAluh6kIS8yqF4n8ergBQsf1UgVyTuAQdSxFJfrsa53eE74zxWNfMoeNCCQj_XSDqPI7LVLLvIpPtyJ8LBABxY_bjchyphenhyphensJi0BtxYKluwHLQxDGw5nc_QzN_P_8/s640/fb768dad-f4ec-4475-a160-ffc58c7359dd.jpg) |
ปาร์ตี้กันเป็นประจำ |
แผนที่ Gomew Family Homestay
สนใจจองห้องพัก คลิก